Thứ sáu, 18/01/2019 15:52:51 CH
Skip Ribbon Commands
Skip to main content
Sign In

Tóm tắt tiểu sử đồng chí Trương Mỹ Hoa

27/08/2013 09:28 SA Xem cỡ chữ Email Print

 

 

TÓM TẮT TIỂU SỬ
Đồng chí Trương Mỹ Hoa, nguyên Bí thư Trung ương Đảng,

nguyên Phó Chủ tịch Quốc hội, nguyên Phó Chủ tịch nước

 

 

 TMH.jpg

 

 

- Họ và tên khai sinh: TRƯƠNG MỸ HOA                     

 - Họ và tên thường gọi: Trương Mỹ Hoa (Bảy Thư)

- Sinh ngày 18 tháng 8 năm 1945

- Quê quán: xã Bình Ân, huyện Gò Công Đông, tỉnh Tiền Giang

- Dân tộc: Kinh                                 Tôn giáo: Không

- Trình độ chuyên môn: Cử nhân văn; cử nhân luật; cử nhân kinh tế

- Lý luận chính trị: cao cấp

- Ngày vào Đảng CSVN: 21/5/1962,   ngày chính thức: 21/5/1963

- Đại biểu Quốc hội khóa: IX, X, XI

- Uỷ viên Trung ương Đảng khóa: VI, VII, VIII, IX

TÓM TẮT QUÁ TRÌNH CÔNG TÁC

- Từ 11/1960-4/1964: Cán bộ vận động phong trào thanh niên, sinh viên, học sinh khu Sài Gòn - Chợ Lớn - Gia Định, Uỷ viên BCH khối trường Tân Định - Gia Định.

- Từ 5/1964-3/1975: Bị địch bắt, tù đày qua các nhà lao của Mỹ, Ngụy; tham gia hoạt động đấu tranh trong nhà tù: Bí thư Chi bộ, Trưởng Ban cán sự Đảng, Trưởng Ban lãnh đạo đấu tranh các nhà lao.

- Từ 3/1975-4/1975: Được địch trả tự do, tham gia chiến dịch Hồ Chí Minh, Đội phó Đội 3 mũi tiến công chiếm lĩnh các mục tiêu ở Gia Định.

- Từ 5/1975-6/1977: Tham gia tiếp quản Thành phố, Quận ủy viên, Trưởng ban Kiểm tra Đảng Quận 10; Bí thư Đảng ủy phường Điện Biên Phủ, Quận 10, Thành phố Hồ CHí Minh.

- Từ 7/1977-6/1978: Phó Bí thư Thường trực kiêm Trưởng Ban Dân vận - Mặt trận; Đại biểu HĐND Quận 10 - Thành phố Hồ Chí Minh.

- Từ 7/1978-7/1980: Học trường Đảng cao cấp Nguyễn Ái Quốc tại Hà Nội.

- Từ 8/1980-10/1986: Thành ủy viên, Thường vụ Quận ủy, Trưởng ban Tổ chức Quận ủy, Phó Bí thư thường trực rồi Bí thư Quận ủy Tân Bình; Đại biểu Hội đồng nhân dân Thành phố Hồ Chí Minh.

- Từ 11/1986-11/1991: Ủy viên dự khuyết, Ủy viên chính thức Ban Chấp hành Trung ương Đảng khóa VI; Ủy viên Đảng đoàn, Phó Chủ tịch Hội Liên hiệp Phụ nữ Việt Nam.

- Từ 12/1991-9/1997: Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Trung ương Đảng (4/1993); Bí thư Đảng đoàn, Chủ tịch Hội Liên hiệp Phụ nữ Việt Nam; Chủ tịch Uỷ ban quốc gia vì sự tiến bộ của Phụ nữ; Ủy viên Đoàn Chủ tịch Uỷ ban Trung ương MTTQ Việt Nam; Đại biểu Quốc hội khóa IX.

- Từ 10/1997-03/1998: Ủy viên Trung ương Đảng; Bí thư Đảng đoàn, Chủ tịch Hội Liên hiệp Phụ nữ Việt Nam; Phó Chủ tịch Quốc hội; Chủ tịch Uỷ ban quốc gia vì sự tiến bộ của Phụ nữ.

- Từ 04/1998-7/2002: Ủy viên Trung ương Đảng, Phó Chủ tịch Quốc hội.

- Từ 8/2002-5/2006: Ủy viên Trung ương Đảng, Phó Chủ tịch nước; Đại biểu Quốc hội; Phó Chủ tịch thứ nhất Hội đồng Thi đua - Khen thưởng Trung ương; đồng Chủ tịch Hội nghị phụ nữ thượng đỉnh toàn cầu lần thứ 14, 16.

- Từ 6/2006-7/2007: Phó Chủ tịch nước, Đại biểu Quốc hội; Phó Chủ tịch thứ nhất Hội đồng Thi đua - Khen thưởng Trung ương; đồng Chủ tịch Hội nghị phụ nữ thượng đỉnh toàn cầu lần thứ 17.

- Từ 8/2007-12/2007: Cố vấn đặc biệt Hội nghị phụ nữ thượng đỉnh toàn cầu lần thứ 18 tại Việt Nam.

- Tháng 12/2007: Nghỉ hưu

 

ĐÁNH GIÁ BÀI VIẾT( 0)

CÁC TIN KHÁC