• :
  • :
Website đang trong giai đoạn thử nghiệm

Chủ tịch nước Nguyễn Xuân Phúc là ứng cử viên tại đơn vị bầu cử số 10 của TP Hồ Chí Minh

Theo Ủy ban bầu cử TP Hồ Chí Minh, Thành phố có 50 ứng cử viên, được phân bổ về 10 đơn vị bầu cử. Trong đó, Ủy viên Bộ Chính trị, Chủ tịch nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam Nguyễn Xuân Phúc (20/7/1954), Chủ tịch Hội đồng Quốc phòng và An ninh là ứng cử viên ở đơn vị bầu cử số 10.

Ngày 28/4, theo Ủy ban bầu cử TP Hồ Chí Minh, tại Hội nghị hiệp thương lần 3 đã thống nhất danh sách giới thiệu 51 ứng cử viên, đủ tỉ lệ số dư theo quy định (gồm 18 ứng cử viên tại TP Hồ Chí Minh và 13 ứng cử viên từ Trung ương giới thiệu về).

Trước ngày bàn giao hồ sơ cho Ủy ban bầu cử TP Hồ Chí Minh, có 1 trường hợp xin rút vì yêu cầu công tác chuyên môn của đơn vị. Vì vậy, TP Hồ Chí Minh hiện có 50 ứng cử viên, được phân bổ về 10 đơn vị bầu cử. Mỗi đơn vị bầu cử có 5 ứng cử viên, cử tri bầu chọn 3 ứng cử viên xứng đáng nhất đại diện cho tiếng nói, nguyện vọng của người dân tham gia đại biểu Quốc hội khóa XV (2021-2026).

Chủ tịch nước Nguyễn Xuân Phúc tuyên thệ nhậm chức. Ảnh: Thống Nhất/TTXVN

Danh sách 10 tổ bầu cử và các ứng cử viên ứng cử đại biểu Quốc hội khóa XV (2021-2026) tại TP Hồ Chí Minh bao gồm:

Đơn vị bầu cử số 1 là thành phố Thủ Đức, bao gồm các ứng cử viên:

1. Ông Lê Viết Hải (12/11/1958), Chủ tịch Hội đồng quản trị Công ty Cổ phần Tập đoàn xây dựng Hòa Bình; Chủ tịch Hội Xây dựng và Vật liệu xây dựng; Phó Chủ tịch Thường trực Hiệp hội Nhà thầu xây dựng Việt Nam; Phó Chủ tịch Hiệp hội Bất động sản thành phố Hồ Chí Minh; Phó Chủ tịch Hiệp hội Phát triển Văn hóa Doanh nghiệp Việt Nam; Thành viên Ban Chấp hành phòng Thương mại và công nghiệp Việt Nam (VCCI).

2. Ông Phan Nguyễn Như Khuê (26/9/1964 ), Ủy viên Ban Thường vụ Thành ủy, Trưởng Ban Tuyên giáo Thành ủy Thành phố Hồ Chí Minh.

3. Ông Vũ Hải Quân (01/8/1974), Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng; Bí thư Đảng ủy, Giám đốc Đại học Quốc gia Thành phố Hồ Chí Minh.

4. Ông Nguyễn Thanh Sang (09/10/1969), Ủy viên Ban Chấp hành Đảng ủy khối Dân - Chính - Đảng Thành phố Hồ Chí Minh; Bí thư Đảng ủy, Ủy viên Ban Cán sự đảng Viện kiểm sát nhân dân Thành phố Hồ Chí Minh; Phó Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân Thành phố Hồ Chí Minh.

5. Ông Nguyễn Anh Tuấn (26/11/1979), Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Bí thư Đảng ủy cơ quan Trung ương Đoàn, Bí thư thứ nhất Trung ương Đoàn Thanh niên Cộng sản Hồ Chí Minh; Chủ tịch Trung ương Hội Liên hiệp Thanh niên Việt Nam; Chủ nhiệm Ủy ban Quốc gia về Thanh niên; Ủy viên Đoàn chủ tịch Ủy ban Trung ương Mặt trận Tổ quốc Việt Nam; Ủy viên Hội đồng bầu cử quốc gia.

Đơn vị bầu cử số 2 gồm Quận 1, Quận 3, quận Bình Thạnh với các ứng viên:

1. Ông Đỗ Đức Hiển (14/9/1977), Ủy viên Ban Chấp hành Đảng bộ Bộ Tư pháp, Bí thư Chi bộ, Vụ trưởng Vụ Pháp luật hình sự - Hành chính, Bộ Tư pháp.

2. Bà Nguyễn Thị Hiệp (27/11/1981), Giảng viên, Trưởng khoa Kỹ thuật Y sinh - Trường Đại học Quốc tế, Đại học Quốc gia TP Hồ Chí Minh.

3. Ông Hứa Quốc Hưng (7/7/1982 ), Bí thư Đảng ủy, Trưởng Ban Quản lý các khu chế xuất và công nghiệp, TP Hồ Chí Minh.

4. Ông Nguyễn Sỹ Quang (01/02/1970), Thành ủy viên; Ủy viên Ban Thường vụ Đảng ủy Công an Thành phố Hồ Chí Minh; Đại tá, Điều tra viên cap cấp, Thủ trưởng Cơ quan An ninh điều tra; Phó Giám đốc Công an Thành phố Hồ Chí Minh.

5. Bà Trần Kim Yến (03/8/1969), Ủy viên Ban Thường vụ Thành ủy Thành phố Hồ Chí Minh; Bí thư Quận ủy Quận 1, TP Hồ Chí Minh.

Đơn vị bầu cử số 3 gồm Quận 5, Quận 8 và Quận 11 với các ứng cử viên:

1. Ông Trịnh Chí Cường (25/3/1982), Tổng Giám đốc Công ty Cổ phần nhựa Đại Đồng Tiến.

2. Ông Lê Thanh Phong (06/10/1967), Thành ủy viên, Bí thư Ban Cán sự đảng; Thẩm phán cao cấp, Chánh án Tòa án nhân dân Thành phố Hồ Chí Minh.

3. Ông Nguyễn Tri Thức (16/9/1973 ), Phó Bí thư Đảng ủy khối cơ sở Bộ Y tế, Bí thư Đảng ủy, Giám đốc Bệnh viện Chợ Rẫy, Thành phố Hồ Chí Minh.

4. Ông Lê Minh Trí (01/11/1960), Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng; Bí thư Ban Cán sự đảng, Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân tối cao.

5. Bà Trần Kim Tuyền (23/10/1978), Bí thư Đảng ủy, Hiệu trưởng trường Cao đẳng nghề Thành phố Hồ Chí Minh.

Đơn vị bầu cử số 4 gồm các Quận 10, Quận 12 với các ứng cử viên:

1. Bà Nguyễn Thị Hồng Hạnh (11/01/1974), Ủy viên Ban Chấp hành Đảng bộ Khối Dân - Chính - Đảng; Đảng ủy viên Đảng ủy Sở Tư pháp, Bí thư Chi bộ 3 cơ quan Sở Tư pháp; Phó Giám đốc Sở Tư pháp; Chi hội trưởng Chi hội luật gia Sở Tư pháp Thành phố Hồ Chí Minh.

2. Ông Đỗ Khắc Hưởng (02/9/1971), Đảng ủy viên, Đại tá, Phó Cục trưởng Cục Pháp chế và cải cách hành chính, tư pháp, Bộ Công an.

3. Ông Trần Hoàng Ngân (26/10/1964), Thành ủy viên; Bí thư Đảng ủy, Viện trưởng Viện Nghiên cứu phát triển Thành phố Hồ Chí Minh.

4. Ông Phan Anh Sơn (30/8/1975), Ủy viên Đảng đoàn, Phó Bí thư kiêm Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Đảng ủy cơ quan Liên hiệp các tổ chức hữu nghị Việt Nam, Phó Chủ tịch - Tổng Thư ký Liên hiệp các tổ chức hữu nghị Việt Nam; Phó Chủ nhiệm Ủy ban Công tác về các tổ chức phi chính phủ nước ngoài; Viện trưởng Viện Nghiên cứu Quốc tế và Đối ngoại nhân dân.

5. Bà Văn Thị Bạch Tuyết (16/6/1976), Thành ủy viên, Phó Bí thư Đảng ủy Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và Hội đồng nhân dân Thành phố Hồ Chí Minh; Phó Trưởng đoàn chuyên trách Đoàn đại biểu Quốc hội Thành phố Hồ Chí Minh.

Đơn vị bầu cử số 5 gồm các quận Tân Bình, quận Tân Phú với các ứng cử viên:

1. Ông Nguyễn Minh Đức (19/7/1969), Phó Bí thư Chi bộ Quốc phòng và An ninh; Thiếu tướng, Phó Chủ nhiệm Ủy ban Quốc phòng và An ninh của Quốc hội.

2. Bà Ung Thị Xuân Hương (04/6/1964), Phó ban Nghiên cứu và Đào tạo Hội Luật gia Thành phố Hồ Chí Minh.

3. Ông Nguyễn Văn Kính (02/9/1959), Bác sĩ, chuyên gia cao cấp Bệnh viện Nhiệt đới Trung ương; Chủ tịch Hội Truyền nhiễm Việt Nam; Ủy viên Thường vụ Tổng hội Y học Việt Nam; Ủy viên Hội đồng Trung ương Liên hiệp các Hội Khoa học và Kỹ thuật Việt Nam.

4. Bà Trần Thị Diệu Thúy (08/3/1977), Thành ủy viên; Bí thư Đảng đoàn, Chủ tịch Liên đoàn Lao động Thành phố Hồ Chí Minh.

5. Ông Trần Anh Tuấn (02/7/1974 ), Đảng ủy viên, Phó Giám đốc Sở Kế hoạch và Đầu tư TP Hồ Chí Minh.

Đơn vị bầu cử số 6 là quận Bình Tân, gồm các ứng cử viên sau:

1. Ông Dương Ngọc Hải (03/02/1967), Ủy viên Ban Thường vụ Thành ủy, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Thành ủy Thành phố Hồ Chí Minh.

2. Bà Nguyễn Thị Minh Hồng (02/12/1971), Bí thư Đảng ủy Khối Đại học, Cao đẳng Thành phố Hồ Chí Minh; Bí thư Đảng ủy Trường Đại học Sư phạm Thành phố Hồ Chí Minh; Chủ tịch Hội đồng Trường Đại học Sư phạm Thành phố Hồ Chí Minh.

3. Bà Lê Thị Thu Hương (18/4/1970), Bí thư Chi bộ, Vụ trưởng Vụ Quản lý doanh nghiệp, Bộ Giao thông - Vận tải; Ủy viên Ủy ban Trung ương Mặt trận Tổ quốc Việt Nam.

4. Ông Nguyễn Thiện Nhân (12/6/1953), Trưởng Đoàn đại biểu Quốc hội Thành phố Hồ Chí Minh.

5. Ông Hà Phước Thắng (26/3/1976), Thành ủy viên, Ủy viên Ban Cán sự đảng Ủy ban nhân dân, Bí thư Đảng ủy Văn phòng Ủy ban nhân dân Thành phố Hồ Chí Minh; Chánh Văn phòng Ủy ban nhân dân Thành phố Hồ Chí Minh.

Đơn vị bầu cử số 7 gồm các quận Phú Nhuận và Gò Vấp với danh sách ứng cử viên:

1. Ông Nguyễn Minh Hoàng (16/5/1960), Thiếu tướng, Chủ tịch Hội Cựu chiến binh Thành phố Hồ Chí Minh.

2. Bà Phạm Khánh Phong Lan (17/5/1970), Bí thư Đảng bộ, Trưởng Ban Quản lý An toàn thực phẩm thành phố Hồ Chí Minh; Phó Chủ tịch Hội dược học Việt Nam; Chủ tịch Hội dược học Thành phố Hồ Chí Minh; Phó Chủ tịch Hội đông y Thành phố Hồ Chí Minh; Ủy viên Thường vụ Hội hóa học Thành phố Hồ Chí Minh; Thành viên Hội đồng Trường Đại học Y dược Thành phố Hồ Chí Minh.

3. Bà Phan Thị Thanh Phương (29/02/1984), Thành ủy viên; Bí thư Đảng ủy cơ quan Thành Đoàn; Bí thư Thành Đoàn Thành phố Hồ Chí Minh; Ủy viên Ban Thường vụ Trung ương Đoàn, Phó Chủ tịch Hội Sinh viên Việt Nam, Chủ tịch Hội Sinh viên Việt Nam Thành phố Hồ Chí Minh.

4. Ông Nguyễn Hồng Sơn (20/09/1959), Bí thư Chi bộ, Phó Chủ tịch Trung ương Hội Khuyến học Việt Nam; Hội viên Hội cựu Giáo chức Việt Nam.

5. Bà Nguyễn Thị Yến (Ni sư Thích Nữ Tín Liên) (10/02/1951), Tu sĩ; Ủy viên Hội đồng trị sự Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam; Ủy viên Thường trực Ban Trị sự Giáo hội Phật giáo Việt Nam Thành phố Hồ Chí Minh.

Đơn vị bầu cử số 8 gồm Quận 6, huyện Bình Chánh với các ứng cử viên:

1. Bà Tô Thị Bích Châu (01/6/1969), Ủy viên Ban Thường vụ Thành ủy Thành phố Hồ Chí Minh, Bí thư Đảng đoàn Ủy ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam Thành phố Hồ Chí Minh; Chủ tịch Ủy ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam Thành phố Hồ Chí Minh.

2. Ông Đặng Văn Lẫm (18/10/1968), Thiếu tướng, Phó Tư lệnh Quân khu 7.

3. Ông Tăng Phước Lộc (16/02/1972), Phó Trưởng ban Ban Dân tộc TP Hồ Chí Minh.

4. Ông Trương Trọng Nghĩa (28/02/1953), Phó Bí thư Đảng ủy, Ủy viên Đảng đoàn Đoàn Luật sư thành phố Hồ Chí Minh; Luật sư thành viên Công ty Luật TNHH YKVN; Ủy viên Ban Thường vụ Liên đoàn Luật sư Việt Nam; Phó Chủ nhiệm Đoàn Luật sư thành phố Hồ Chí Minh; Phó Chủ tịch Hội Hữu nghị Việt - Mỹ TP Hồ Chí Minh; Trọng tài viên Trung tâm Trọng tài quốc tế Việt Nam.

5. Ông Nguyễn Thanh Xuân (03/6/1981), Thành ủy viên; Bí thư Chi bộ, Bí thư Đảng đoàn, Chủ tịch Hội Nông dân Thành phố Hồ Chí Minh; Ủy viên Ủy ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam Thành phố Hồ Chí Minh.

Đơn vị bầu cử số 9 gồm các Quận 4, Quận 7 và các huyện Nhà Bè, Cần Giờ với danh sách ứng cử viên:

1. Ông Lê Hoài Nam (06/11/1972), Ủy viên Ban Thường vụ, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Đảng ủy Sở Giáo dục và Đào tạo Thành phố Hồ Chí Minh; Phó Giám đốc Sở Giáo dục và Đào tạo Thành phố Hồ Chí Minh; Ủy viên Thường vụ Công đoàn Giáo dục TP Hồ Chí Minh.

2. Ông Trần Lưu Quang (30/8/1967), Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng; Phó Bí thư Thường trực Thành ủy Thành phố Hồ Chí Minh; Phó Chủ tịch Ủy ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam thành phố Hồ Chí Minh.

3. Ông Dương Văn Thăng (8/3/1969), Bí thư Đảng ủy cơ quan Tòa án quân sự Trung ương, Thiếu tướng, Phó Chánh án Tòa án nhân dân tối cao, Chánh án Tòa án quân sự Trung ương.

4. Ông Lâm Đình Thắng (30/8/1981), Thành ủy viên; Ủy viên Ủy ban Văn hóa, Giáo dục, Thanh niên, Thiếu niên và Nhi đồng của Quốc hội; Giám đốc Sở Thông tin - Truyền thông Thành phố Hồ Chí Minh.

5. Bà Nguyễn Trần Phượng Trân (28/01/1976), Thành ủy viên; Bí thư Đảng đoàn, Bí thư Đảng ủy cơ quan Hội Liên hiệp Phụ nữ Thành phố Hồ Chí Minh; Ủy viên Đoàn Chủ tịch Trung ương Hội Liên hiệp Phụ nữ Việt Nam, Chủ tịch Hội Liên hiệp Phụ nữ TP Hồ Chí Minh.

Bà Nguyễn Thị Lệ , Phó Bí thư Thành ủy; Bí thư Đảng đoàn, Chủ tịch Hội đồng nhân dân TP Hồ Chí Minh đi kiểm tra công tác bầu cử tại các quận, huyện.

Đơn vị bầu cử Số 10 gồm các huyện Củ Chi và Hóc Môn: 

1. Ông Nguyễn Xuân Phúc (20/7/1954), Ủy viên Bộ Chính trị, Chủ tịch nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam; Chủ tịch Hội đồng Quốc phòng và An ninh.

2. Ông Trần Đức Cường (19/01/1948), Chủ tịch Hội Khoa học Lịch sử Việt Nam.

3. Ông Nguyễn Thanh Hiệp (02/11/1976), Ủy viên Ban Chấp hành Đảng bộ khối Đại học, Cao đẳng TP Hồ Chí Minh; Phó Bí thư Đảng ủy, Bí thư Chi bộ Phòng khám Đa khoa Trường Đại học Y khoa Phạm Ngọc Thạch; Phó Chủ tịch Hội đồng Trường, Phó Hiệu trưởng phụ trách điều hành, Trưởng Phòng khám Đa khoa, Trưởng khoa Y tế công cộng.

4. Bà Nguyễn Thị Lệ (26/9/1967), Phó Bí thư Thành ủy; Bí thư Đảng đoàn, Chủ tịch Hội đồng nhân dân TP Hồ Chí Minh.

5. Phan Văn Xựng (07/3/1967), Thành ủy viên; Thiếu tướng, Phó Bí thư Thường trực Đảng ủy Quân sự Thành phố Hồ Chí Minh; Chính ủy Bộ Tư lệnh TP Hồ Chí Minh.

 

Nguồn:TTXVN Copy link